Tự ý làm lại con dấu bị xử phạt thế nào?


Hỏi:

Vừa qua công ty tôi bị kẻ trộm đột nhập, lấy mất toàn bộ giấy tờ cũng như con dấu và giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu. Hiện công ty tôi đang có một số hợp đồng cần đóng dấu gấp, nhưng chúng tôi chưa kịp làm lại con dấu. Nếu như chúng tôi tự khắc lại con dấu có bị xử phạt không? Và mức phạt như thế nào?

Tự ý làm lại con dấu bị xử phạt thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội thì đối với hành vi vi phạm các quy định về quản lý và sử dụng con dấu thì:

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mất hoặc để rách, nát giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Khắc các loại con dấu mà không có giấy phép hoặc các giấy tờ khác theo quy định;

b) Sử dụng con dấu chưa đăng ký lưu chiểu mẫu hoặc chưa có giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;

c) Tự ý mang con dấu ra khỏi cơ quan, đơn vị mà không được phép của cấp có thẩm quyền;

d) Để mất con dấu đang sử dụng;

đ) Không khắc lại con dấu khi có quyết định của cấp có thẩm quyền về đổi tên cơ quan, tổ chức hoặc thay đổi trụ sở cơ quan, tổ chức theo quy định;

e) Không khắc lại con dấu theo mẫu quy định;

g) Không nộp lại con dấu khi cơ quan, tổ chức chia tách, sát nhập, giải thể, phá sản, kết thúc nhiệm vụ, chuyển đổi hình thức sở hữu hoặc thôi hoạt động;

h) Không thông báo mẫu dấu với các cơ quan có liên quan trước khi sử dụng.

Như vậy, đối với trường hợp công ty bạn đã để mất con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính như sau:

– Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mất hoặc để rách, nát giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi để mất con dấu đang sử dụng.

Bên cạnh đó, pháp luật cũng có quy định cụ thể: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Mang con dấu vào nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam mà không có giấy phép hoặc không có giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;

b) Sử dụng trái phép con dấu mang từ nước ngoài vào Việt Nam;

c) Khắc dấu giả hoặc sử dụng con dấu giả nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

Như vậy, nếu Công ty bạn tự ý đi khắc lại con dấu để sử dụng thì có thể bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Ngoài ra, công ty bạn còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là “tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm” theo quy định của pháp luật.

This entry was posted in hỏi đáp pháp luật. Bookmark the permalink.

Gửi phản hồi

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s