Độ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định hiện nay


Độ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định hiện nayĐộ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định hiện nay. Điều kiện, thủ tục đăng ký kết hôn.
Tóm tắt câu hỏi:
Cho em hỏi là em sinh ngày 14.08.1994 đang là quân nhân. Và bạn gái em sinh ngày 10.05.1999 đang làm công nhân. Luật sư cho em biết. Em và bạn gái đã đủ tuổi đăng kí kết hôn không ạ?Luật sư tư vấn:
Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:
Tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”.
Trong những điều kiện để được đăng ký kết hôn thì độ tuổi là yếu tố quyết định đầu tiên để nam nữ kết hôn với nhau.
Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về độ tuổi đăng ký kết hôn như sau: Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Khác với Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, tại khoản 1 Điều 9 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 có quy định nam 20 mươi tuổi trở lên, nữ từ mười 18 trở lên là đủ tuổi đăng ký kết hôn.

Các bạn có thể tham khảo :  Luật mới: Chồng được nghỉ 14 ngày khi vợ sinh con?

Độ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định hiện nay
Do vậy, đối với trường hợp của bạn. Bạn là nam sinh năm 1994 đã đuổi đăng ký kết hôn. Bạn gái của bạn mới sinh năm 1999, mới bước sang tuổi 17 thì vẫn chưa đủ tuổi để đăng ký kết hôn.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Xem thêm :

This entry was posted in hỏi đáp pháp luật and tagged . Bookmark the permalink.

Gửi phản hồi

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s